พระภัตตุทเทสก์ใหม่

ประชาสัมพันธ์ข่าวสาร กิจกรรมต่างๆ และติดต่อสอบถาม

ผู้ดูแลฟอรั่ม: Admin

พระภัตตุทเทสก์ใหม่

โพสต์โดย Admin » ส. ต.ค. 06, 2012 10:14 pm

พระภัตตุทเทสก์ คือ พระผู้แจกอาหาร หรือแจกกิจนิมนต์ที่เกิดขึ้นในวัด ให้เกิดความเป็นธรรมทั่วถึงกัน.

ในอดีตพระพุทธเจ้าก็ทรงอนุญาตให้มีพระภัตตุทเทสก์ในแต่ละวัดเพื่อแจกอาหารให้พระภิกษุเท่าๆ กัน.

วัดโสมนัสวิหารเลือกภัตตุทเทสก์ใหม่เมื่อ ๓๐ กันยายน ๒๕๕๕
ได้ พระครูสังฆวุฒิกร (ประสพ ธัมมโชโต นธ.เอก ป.ธ.๒)
ท่านอยู่คณะ ๔ ครับ

เว็บมาสเตอร์ครับท่าน

ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
prasop.jpg (141.67 ) เปิดดู 12214 ครั้ง
ธรรมะ คือธรรมดา
ไอคอนประจำตัวสมาชิก
Admin
หน้าผู้ดูแลระบบ

ย้อนกลับไปยัง ข่าวประชาสัมพันธ์

ผู้ที่กำลังออนไลน์

ผู้ที่กำลังดูฟอรั่มนี้เป็นสมาชิก: ไม่มีสมาชิกใหม่ ท่าน และ 1 บุคคลทั่วไป