เมนูสำหรับผู้ช่วยดูแลบอร์ด ]

วัดโสมนัสฯ ใช้จีวรสีอะไร

สนทนาธรรม,บทความ และนิทาน

วัดโสมนัสฯ ใช้จีวรสีอะไร

โพสต์โดย สิริวัชร รักธรรม » ส. ธ.ค. 18, 2010 12:22 pm

คือเมื่อวันก่อนผมไปสำรวจผ้าไตรบริเวณเสาชิงช้า เพื่อหาผ้าไตรมาเตรียมขออุปสมบทที่วัดโสมนัสฯ จึงอยากทราบว่าทางวัดโสมนัสฯมีระเบียบการใช้สีจีวรของพระภิกษุ -สามเณร ภายในวัดเป็นอย่างไรครับ

ผมจะบวชและพำนักปฏิฐัติอุปัชฌาย์ อาจารย์ ที่วัดโสมนัสฯประมาณ หนึ่งอาทิตย์ จากนั้นจะขออนุญาตเดินทางไปอยู่ปฏิบัติธรรมต่อที่ สวนป่าพุทธธรรม (พระอาจารย์สันตจิตโต ภิกขุ) อำเภอสำโรงทาบ จังหวัดสุรินทร์ จนครบหนึ่งเดือนแล้วจะได้กลับมาลาสิกขาครับ
สิริวัชร รักธรรม

Re: วัดโสมนัสฯ ใช้จีวรสีอะไร

โพสต์โดย สิริวัชร รักธรรม » ส. ธ.ค. 18, 2010 12:24 pm

เพิ่มเติมนะครับ
ทางร้านแจ้งมาว่า มีสองสี คือ สีแก่นทอง กับสี แก่นขนุนเข้ม ไม่แน่ใจว่าทางวัดใช้สีแบบไหนครับ หรือถ้าผมเลือกสีแก่นขนุนเข้มไปใช้ในพิธีอุปสมบท จะผิดระเบียบของทางวัดหรือไม่

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย Admin » ส. ธ.ค. 18, 2010 6:29 pm

ทางวัดที่เห็นมีใช้อยู่ก็มี ๒ สีครับ
๑. สีแก่นขนุนเข้ม

๒. สีราชนิยม

แต่โดยมากเวลาเข้าพิธีอุปสมบทนะครับใช้สีแก่นขนุนครับผม

เว็บมาสเตอร์ครับ

ขอบคุณครับ
ธรรมะ คือธรรมดา
ไอคอนประจำตัวสมาชิก
Admin
หน้าผู้ดูแลระบบ

โพสต์โดย สิริวัชร รักธรรม » ส. ธ.ค. 18, 2010 10:24 pm

ขอบคุณครับ

ขออนุญาตถามเพิ่มเติมนะครับ

เนื่องจากคุณแม่ของผมติดต่อทางวัดโดยพระอาจารย์ที่รู้จักกันนะครับ ท่านบอกว่าเมื่อบวชที่วัดโสมนัสฯ แล้วจะต้องอยู่ภายในวัดอย่างน้อย 15 วัน แล้วจึงจะลาสิกขา หรือไปพำนักอยู่ที่อื่นได้ ผมขอเรียนปรึกษาว่าทางวัดจะพออนุโลมในกรณีที่ผมจะอยู่ที่วัดประมาณ 7 วัน แล้วจะเดินทางไปปฏิบัติอยู่ใกล้ชิดพระอาจารย์ในวัดป่า ต่อจนครบ 1 เดือนแล้วกลับมาลาสิกขาได้หรือไม่ครับ

เนื่องจากเป็นความตั้งใจและตั้งจิตไว้ว่าจะอยู่ปฏิบัติท่านพระอาจารย์ ซึ่งรู้จักและไปกราบสนทนาธรรมกับท่านอยู่เป็นประจำ แต่ที่ต้องขออุปสมบทที่วัดโสมนัสฯนี้ เพื่อให้สะดวกต่อครอบครัวและญาติๆที่จะมาร่วมอนุโมทนา นะครับ

โดยพระอาจารย์รูปนี้ ท่านชื่อว่าพระอาจารย์ สุเมธ สันตจิตโต (ธรรมยุต)พรรษาประมาณ 21-25 (ไม่แน่ใจครับต้องเรียนถามท่านอีกครั้ง) ครับ ท่านเป็นพระอาจารย์กรรมฐานสายหลวงปู่ดุลย์ อตุโล

โพสต์โดย Admin » ส. ม.ค. 01, 2011 6:44 pm

เรื่องนี้ต้องกราบเรียนถามท่านเจ้าอาวาสก่อนครับท่าน ทางเว็บมาสเตอร์ไม่สามารถตอบให้ได้ครับท่าน

เว็บมาสเตอร์ครับท่าน

ขอบคุณครับ
ธรรมะ คือธรรมดา
ไอคอนประจำตัวสมาชิก
Admin
หน้าผู้ดูแลระบบ

ย้อนกลับไปยัง สนทนาธรรม,บทความ

ผู้ที่กำลังออนไลน์

ผู้ที่กำลังดูฟอรั่มนี้เป็นสมาชิก: ไม่มีสมาชิกใหม่ ท่าน และ 16 บุคคลทั่วไป