เมนูสำหรับผู้ช่วยดูแลบอร์ด ]

ถาม - ตอบ เรื่องสมาธิสั้น

สนทนาธรรม,บทความ และนิทาน

ถาม - ตอบ เรื่องสมาธิสั้น

โพสต์โดย เทวดา » อ. ก.พ. 19, 2013 8:31 pm

คำถาม......(นำมาจากเวบพลังจิต)
สวัสดีค่ะ

มีเรื่องปรึกษาค่ะ คือว่า เราเป็นคนทำอะไรหลายอย่างในเวลาเดียวกันไม่ได้ค่ะ
เช่น .. ทำงานอยู่ แล้วโทรศัพท์มา เราก็ไม่ได้ยิน คือทำอะไรสักอย่าง แล้วมันก็อยู่กับตรงนั้น .... แบบนี้ สมาธิสั้นใช่ไหมคะ ควรฝึกนั่งสมาธิใช่ไหมคะ

แล้วคนที่ทำหลายๆอย่างได้ในเวลาเดียวกันเค้าเป็นคนมีสมาธิใช่ไหมคะ เพราะสามารถจับได้หลาย ๆ อย่าง

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ตอบ......
มันเป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์ที่จะไม่สามารถทำอะไรหลายๆอย่างในเวลาเดียวกันได้
การที่คุณทำงานอยู่ แล้วมีเสียงโทรศัพท์มา แต่คุณไม่ได้ยิน นั่นแสดงว่า ระบบประสาทการได้ยินและระบบสมองของคุณมีปัญหา ไม่ใช่เป็นเพราะสมาธิสั้น และไม่ใช่เพราะมีสมาธิมาก หรือมีสมาธิดี
บุคคลที่มีสมาธิดี หรือมีสมาธิมาก จะต้องเป็นผู้ที่มีสติสัมปชัญญะอยู่เสมอ เพราะรู้จักวิธีการควบคุมสมองความคิดหรือประสาทสัมผัสต่างๆได้
ถ้าจะเรียกอาการของคุณในทางศาสนาเรียกว่า "คุณตกอยู่ในภวังค์" คือคุณจมอยู่ในระบบการทำงานของร่างกายของคุณ เพราะคุณมุ่งมั่นอยู่กับการทำงานอย่างใดอย่างหนึ่ง โดยไม่สามารถแยกแยะระบบประสาทได้ มีเยอะแยะขอรับ ที่เป็นแบบคุณ อาจจะเป็นอันตรายก็ได้ หรืออาจจะไม่มีอันตรายก็ได้ ขึ้นอยู่กับลักษณะงานที่คุณกำลังทำอยู่ ขอรับ
ไม่มีใครสามารถทำอะไรได้หลายๆอย่างในเวลาเดียวกันได้ขอรับ เพียงแต่ถ้าบุคคลนั้นฝึกสมาธิมาดี เขาจะสามารถแยกแยะประสาทการรับรู้ได้เองโดยอัตโนมัติ เนื่องเพราะเกิดจากการได้รับการฝึกสมาธิที่ถูกต้องและหรือเป็นเพราะต้องอยู่ในสภาพแวดล้อมของการทำงาน หรือ ต้องอยู่ในสภาพแวดล้อมที่จะต้องมีการแยกแยะระบบประสาท ฉะนี้
จ่าสิบตรี เทวฤทธิ์ ทูลพันธ์ (ผู้ตอบ)
เทวดา

ย้อนกลับไปยัง สนทนาธรรม,บทความ

ผู้ที่กำลังออนไลน์

ผู้ที่กำลังดูฟอรั่มนี้เป็นสมาชิก: ไม่มีสมาชิกใหม่ ท่าน และ 10 บุคคลทั่วไป