เมนูสำหรับผู้ช่วยดูแลบอร์ด ]

ตอบข้อสงสัย ในหลักธรรมศาสนาศรีอาริย์

สนทนาธรรม,บทความ และนิทาน

ตอบข้อสงสัย ในหลักธรรมศาสนาศรีอาริย์

โพสต์โดย เทวดา » พฤ. มี.ค. 28, 2013 8:35 pm

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ polyester
นับถือศาสนาพุทธขอรับ ในเมื่อคุณถามแล้ว...ผมก็ขอถามบ้างว่าแล้วคุณตรัสรู้

อะไรครับ ผมก็ไม่ใช่ว่าไม่เชื่อนะแต่ผมติดตามผลงานวรรณกรรมของคุณมาก็

หลายปีในหลายที่ คุณบอกว่าคุณมิได้เรียนแบบผมก็อย่างให้คุณชี้หลักธรรม

ทั้ง8หมวดของคุณออกมา ไม่ต้องเปรียบเทียบกับศาสนาอื่นนะครับ เอาแค่

ศาสนาพุทธก็พอ ถ้าคุณตรัส...รู้คุณแสดงเปรียบเทีบยมาเลย

แล้วผมขอตอบอีกว่าผมไม่ได้ตรัสรู้ครับ แล้วก็ไม่รู้ว่าเคยปราถนาพุทธภูมิหรือ

ไม่ แต่ขณะนี้ผมเป็นผู้นับถือและปฏิบัติตามหลักของศาสนาพุทธครับ

และอีกอย่างหนึ่งผมไม่ได้อยากรู้ว่าการตรัสรู้ของคุณเป็นอย่างไรแต่เคยอ่า

นมาบัางแล้ว

ช่วยแสดงเปรียบเทียบหลักศาสนาของคุณกับศาสนาที่ผมนับถือหน่อย แม้ว่าจะเป็นศาสนาเดียวกันก็เถอะนะ แล้วที่สำคัญถ้าคุณเป็นอย่างที่คุณว่าจริง อย่าได้เที่ยวไปว่าคนอื่นที่เขาไม่เห็นด้วยกับศาสนาของคุณ ผู้ตรัสรู้แล้วควรละซึ่งคำด่าว่าเสียดสี ถ้าเขาไม่เชื่อคุณคุณมีหน้าที่สองอย่างคือ 1. พยายามเผยแผ่เรียกศรัทธาของคุณต่อไป หรือ 2. ก็ปล่อยเขาไป เขาจะว่าอย่างไรคุก็ไม่ต้องไปโต้ตอบเสียดสีเขา ในเมื่อคุณตรัสรู้แล้วจงทำตนให้เหมาะกับการตรัสรู้

หวังว่าคุณจะอธิบายเปรียบเทียบหลักธรรมให้ผมได้อ่านนะขอรับ

ตอบ....
ข้าพเจ้าใคร่รู้ว่า คุณอ่านภาษาไทยแล้วทำความเข้าใจเป็นหรือเปล่า ไม่ต้องถึง 8 หมวดหลักธรรมดอกขอรับ แค่ 1 หมวดหลักธรรม ที่ข้าพเจ้าได้แสดงไป คุณก็อ่านไม่รู้เรื่องแล้ว
คุณอยากจะให้ข้าพเจ้าเปรียบเทียบ หลักศาสนาศรีอาริย์ กับ หลักศาสนาที่คุณนับถืออยู่ใช่ไหม ถ้าคุณนับถือศาสนาพุทธ ก็ง่ายเข้า แต่ข้าพเจ้าจะไม่เปรียบเทียบ เพราะมันจะเป็นการยกตนข่มท่าน เอาเป็นว่าข้าพเจ้าจะอธิบายให้ได้รู้ให้ได้เข้าใจว่า ศาสนาศรีอาริย์ หลักธรรมศรีอาริย์ ครอบคลุม หรือเป็น แม่แบบ ศาสนาอื่นๆ หรือแม้แต่บุคคลที่ไม่นับถือศาสนาใดใด ก็หนีไม่พ้น หลักธรรมแห่งศรีอาริย์

หลักธรรมศรีอาริย์ เป็นหลักความจริง ที่มนุษย์ทุกคน ล้วนย่อมมี ล้วนย่อมเป็น ล้วนย่อมประพฤติหรือปฏิบัติ หลักธรรมทั้ง ๔ คู่ ๘ ข้อ ล้วนเป็นต้นตอ แห่ง ความโลภ ความโกรธ ความหลง ความรัก ความพลัดพราก ความอยากมี ความอยากไม่มี ความอยากได้ ความไม่อยากได้ ความทุกข์ลำบากกายใจ ความสุข ความสบายใจ ความดีใจ ความเสียใจ ฯลฯ
หลักธรรมศรีอาริย์ทั้ง ๔ คู่ ๘ ข้อ ล้วนเป็นหนทาง เป็นเครื่องดิ้นรนแห่งมนุษย์(ในที่นี้หมายเอาเฉพาะมนุษย์) ในอันที่จะแสวงหา ปัจจัยสี่ และเครื่องอำนวยความสะดวกตามวิถีทางแห่งการดำรงชีวิตในสังคมนั้นๆ สิ่งที่มนุษย์ มีอยู่ ไม่ว่าจะเป็น ลาภ ยศ สรรเสริญ ความยากจน ความมั่งมี ซึ่ง ทรัยพ์สินใดใด ล้วนเป็นเพียงสิ่งที่สร้างให้ได้แค่ ความคิด อารมณ์ ความรู้สึก การระลึกนึกถึง เท่านั้น มนุษย์ทั้งหลาย หาได้อันใดจากสิ่งที่พวกเขามีอยู่เป็นอยู่เลยแม้แต่น้อย

แต่ ด้วยความเป็นมนุษย์ ทุกคนจึงต้อง มีการ
ครองเรือน ทานคือการให้
กตัญญู รู้คุณ เจรจาติดต่อสื่อสาร
สรรพอาชีพ ประพฤติ ปฏิบัติ
ระลึก ดำริ

หลักธรรมศรีอาริย์ที่ได้กล่าวไป ย่อมเป็นเครื่องนำทางให้บุคคล ได้รู้แจ้ง เห็นจริง

จ่าสิบตรี เทวฤทธิ์ ทูลพันธ์ (ผู้เขียน)
เทวดา

ย้อนกลับไปยัง สนทนาธรรม,บทความ

ผู้ที่กำลังออนไลน์

ผู้ที่กำลังดูฟอรั่มนี้เป็นสมาชิก: ไม่มีสมาชิกใหม่ ท่าน และ 1 บุคคลทั่วไป