เมนูสำหรับผู้ช่วยดูแลบอร์ด ]

ถามความรู้บาลีครับ

สนทนาธรรม,บทความ และนิทาน

ถามความรู้บาลีครับ

โพสต์โดย นายที » จ. ก.พ. 15, 2010 2:01 pm

ผมทราบว่าวัดโสมนัสวิหารมีผู้มีความรู้บาลีมากครับ ก็เลยขอถามข้อสงสัยเรื่องบาลีซักหน่อย คือผมจะถามไปที่เว็บของแม่กองบาลีก็ตอนนี้กระดานถามตอบเขาไม่ทำงานครับ ก็เลยขออาศัยท่านละกันครับ
คือผมสงสัยบทนามศัพท์ที่ลง "ก" น่ะครับ ว่าใช้เป็นนามนาม หรือคุณนาม โดยความเห็นส่วนตัว ผมว่าน่าจะใช้เป็นนามนาม แต่มีหนังสือตลาดที่แปลเป็นคุณนาม ผมเลยอยากให้ท่านผู้รู้ชี้แจงหน่อยครับ ผมขอยกตัวอย่าง ธรรมบท ภาค ๖ หน้าแรกนะครับ ประโยคว่า " โส ตมตฺถํ อตฺตโน ปิยสหายกสฺส สญฺชีวกปุตฺตสฺส มาณวกสฺส กเถสิฯ"ครับ หนังสือตลาดแปลว่า"อ.พระกุมารพระนามว่าโพธิราช นั้น
ตรัสบอกแล้ว ซึ่งเนื้อความนั้น แก่มาณพ ผู้เป็นบุตรแห่งสัญชีวก ผู้เป็นพระสหายผู้เป็นที่รัก ของพระองค์" คือแปล "มาณวกสฺส"ซึ่งลง ก เป็นนามนาม แปล "สญฺชีวกปุตฺตสฺส" ซึ่งเป็นนามนามอยู่แล้วเป็นคุณนามไปเสีย ผมเห็นว่าน่ะจะแปลว่า "แก่บุตรแห่งสัญชีวก ผู้เป็นพระสหายผู้เป็นที่รักของพระองค์ ผู้เป็นมาณพ" ครับ
ขอท่านผู้รู้ช่วยชีแจงให้คลายสงสัยหน่อยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ
นายที

Re: ถามความรู้บาลีครับ

โพสต์โดย Admin » จ. ก.พ. 15, 2010 7:40 pm

เอ้าช่วยกันหน่อยนะครับท่านมหาเปรียญทั้งหลาย

เป็นจังได๋ก็ช่วยแจ้งให้กับกะทาชายนายทีด้วยนะครับท่าน

เว็บมาสเตอร์ครับท่าน

ขอบพระคุณมากครับท่าน
ธรรมะ คือธรรมดา
ไอคอนประจำตัวสมาชิก
Admin
หน้าผู้ดูแลระบบ

Re: ถามความรู้บาลีครับ

โพสต์โดย นายที » อ. ก.พ. 16, 2010 1:31 pm

แหม เว็บมาสเตอร์ตอบอย่างนี้ ทำเอาผมหมดกำลังใจที่จะถามเลยครับ
นายที

ย้อนกลับไปยัง สนทนาธรรม,บทความ

ผู้ที่กำลังออนไลน์

ผู้ที่กำลังดูฟอรั่มนี้เป็นสมาชิก: ไม่มีสมาชิกใหม่ ท่าน และ 11 บุคคลทั่วไป