เมนูสำหรับผู้ช่วยดูแลบอร์ด ]

ยังไม่หายคิดถึงคับ

สนทนาธรรม,บทความ และนิทาน

ยังไม่หายคิดถึงคับ

โพสต์โดย นายที » ส. มี.ค. 20, 2010 9:23 pm

สวัสดีคับ
ขอบคุณที่ช่วยตอบเรื่องการเติมอธิกมาสในการสวดพระปาติโมกข์คับ ที่ตอบว่าอธิกมาสตกในฤดูไหนก็เติมในฤดูนั้น อันนี้ผมยังใม่แจ่มแจ้งคับ ยังไงก็ขอให้ท่านช่วยถามท่านผู้รู้ชี้แจงซักหน่อย ว่าทำไมถึงเติมอธิกมาสในฤดูอื่นด้วยนะคับ ไม่ใช่ว่าผมจะไม่ยอมเชื่อนะคับ แต่ขอให้ช่วยชี้แจงซักหน่อยคับ เพราะตามที่ผมรู้อธิกมาสจะเพิ่มในฤดูฝน คือถ้าปีไหนมีอธิกมาสปีนั้นก็มีฤดูฝนห้าเดือน และเลื่อนการจำพรรษาไปเดือนหนึ่งเป็นปัจฉิมิกาวัสสูปนายิกาหรือที่เรียกว่าเข้าพรรษาหลังคับ คือเดือนแปดแรกก็เ้ข้าฤดูฝนแล้ว แต่พระจันทร์ยังโคจรยังไม่ถึงฤกษ์อาสาฬหะจึงต้องเลื่อนไปเดือนแปดหลังคับ อันนี้ตามมติของสมเด็จพระมหาสมณเจ้ากรมพระปวเรศวริยาลงกรณ์คับ เพราะถ้าเติมอธิกมาสในฤดูหนาวหรือฤดูร้อนแล้วก็แสดงว่าเดือนแปดแรกยังไม่เข้าฤดูฝนคับ ไม่ใช่ไม่ยอมเชื่อนะคับแต่ขอให้ช่วยชี้แจ้งหน่อยคับ ขอบคุณมากคับ
ตอนนี้ที่วัดโสมนัสวิหารสวดพระปาติโมกข์เติมอธิกมาสหรือยังคับ
นายทีคับ
นายที

Re: ยังไม่หายคิดถึงคับ

โพสต์โดย Admin » จ. มี.ค. 22, 2010 6:08 pm

ผมได้ทราบมาก็ไม่ค่อยแจ่มแจ้งหล่ะครับ คือฟังมาอย่างไรก็ตอบไปตามน้้นขอรับ

ดังที่ได้ตอบไปแล้วหล่ะครับว่า

"อธิกมาสมาตรงฤดูไหนก็เติมในฤดูนั้นครับ"

ยังไงๆ ผมจะกราบเรียนถามท่านผู้รู้อีกทีนะครับ

ทราบว่าทางวัดโสมนัสวิหารเติมอธิกมาสแล้วครับ(ตรงฤดูร้อนนี้ครับผม)

ขอบคุณนะครับ

หายคิดถึงหรือยังหล่ะครับ

สวัสดีขอรับ
ธรรมะ คือธรรมดา
ไอคอนประจำตัวสมาชิก
Admin
หน้าผู้ดูแลระบบ

ย้อนกลับไปยัง สนทนาธรรม,บทความ

ผู้ที่กำลังออนไลน์

ผู้ที่กำลังดูฟอรั่มนี้เป็นสมาชิก: ไม่มีสมาชิกใหม่ ท่าน และ 11 บุคคลทั่วไป